Báo Công Lý: Chơi xóc đĩa bị truy tố khoản nào?

Share:

Thực tế, nhiều khi số tiền và hiện vật trên người của những người tham gia đánh bạc không phải có mục đích dành để đánh bạc, và trách nhiệm chứng minh thuộc cơ quan Công an.

Bài viết này thuộc danh mục:✅ Pháp luật, được chúng tôi tổng hợp từ báo Công Lý, nguồn bài: http://congly.vn/phap-luat/tu-van-phap-luat/choi-xoc-dia-bi-truy-to-khoan-nao-270746.html

Xin hỏi Quý báo, chồng tôi đi đánh xóc đĩa bị Công an bắt quả tang cùng với 30 người khác, thu tiền trên chiếu là 43 triệu đồng, khám trên người của 30 con bạc thu được 150 triệu đồng. Vậy cho tôi hỏi chồng tôi sẽ bị truy tố khoản mấy?

Độc giả Nguyễn Ngọc Linh (ngoclinh010989@gmail.com)

Ảnh minh họa

Trả lời : Dựa trên căn cứ bạn đã nêu, chúng tôi tư vấn những quy định của pháp luật như sau:

Theo quy định tại Điều 321. Tội đánh bạc; tại khoản 1 quy định: đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng được hiểu là với mức độ Thắng – Thua từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng thì sẽ áp dụng khoản 1

Mặt khác tại mục b khoản 2 quy định : Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên. Điều đó được hiểu là lượng tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên,

Đối chiếu với vụ việc của chồng bạn; thu tiền trên chiếu là 43 triệu, điều đó thể hiện việc Thắng – Thua dưới 50.000.000 đồng. Hành vi này áp dụng khoản 1.

Tuy nhiên, khám trên người của 30 con bạc thu được 150 triệu đồng, nếu Cơ quan Công an chứng minh được số tiền trên người của các con bạc dùng vào việc đánh bạc thì mới có căn cứ để áp dụng khoản 2 mục b.

Thực tế, nhiều khi số tiền và hiện vật trên người của những người tham gia đánh bạc không phải có mục đích dành để đánh bạc, và trách nhiệm chứng minh thuộc Cơ quan Công an.

Do vậy, cần phải có thêm thông tin mới có đủ căn cứ để nhận định chồng bạn sẽ bị truy tố tại khoản mấy.

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

Ls Nguyễn Anh Tuấn (GĐ Công ty Luật Đại Nam)

Tìm kiếm:✨

  • Con bạc, Internet, Về hành vi, Công an, Về tội, Xóc đĩa, Cơ quan công an, Trái phép, Tham gia, Điều 322, Tội đánh bạc, Trị giá, Khoản 1, Khoản 2, Công ty Luật Đại Nam, Cho tôi, Tiền cược, Hiện vật, Mạng viễn thông, Bộ luật, Vợ tôi

Không có nhận xét nào