Báo Mặt Trận: Thua độ bóng đá không có tiền trả có bị xử lý hình sự?

Share:

Mùa World Cup 2018 này, nghe bạn bè lôi kéo, nên em cá cược một trận bóng và bị thua độ nhưng giờ em không có tiền trả. Việc cá độ của e có vi phạm pháp luật không và sẽ bị xử lý thế nào?

Bài viết này thuộc danh mục:✅ Pháp luật, được chúng tôi tổng hợp từ báo Mặt Trận, nguồn bài: http://tapchimattran.vn/hoi-dap/thua-do-bong-da-khong-co-tien-tra-co-bi-xu-ly-hinh-su-13058.html

Trường hợp của bạn, trả lời như sau:

Theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP thì kể từ ngày 31/3/2017, Chính phủ cho phép doanh nghiệp được phép tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế tại Việt Nam. Tuy nhiên, đến thời điểm hiện tại chưa có doanh nghiệp nào nộp hồ sơ và được cấp phép. Vì vậy, hành vi cá độ bóng đá trong kỳ World Cup 2018 của bạn là hành vi bị pháp luật Việt Nam cấm.

Việc cá độ bóng đá giữa bạn và người nhận cá độ là giao dịch vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật theo quy định tại Điều 123 Bộ luật dân sự 2015.

Ảnh minh họa

Tuy nhiên, tùy theo tính chất, mức độ và số tiền cá độ, hành vi cá độ của bạn có thể bị xử phạt hành chính theo điểm c, khoản 2, Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về Hành vi đánh bạc trái phép:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

...

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội đánh bạc” theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi 2017):

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Do bạn không cung cấp thông tin về số tiền cá độ; số lần cá độ;… nên bạn có thể tham khảo các điều khoản trên để đối chiếu với hành vi vi phạm của mình xem có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không.

Theo Kiểm sát

Tìm kiếm:✨

  • World cup, Cá độ bóng đá, Cá độ, World Cup 2018, Trận cầu, Tội đánh bạc, Cá cược, Vi cá, Internet, Trái phép, Truy cứu trách nhiệm hình sự, Việt nam, Kiểm sát viên, Mạng viễn thông, Bộ luật dân sự, Tố tụng dân sự, Phạt tiền, Hiện vật, Vui chơi giải trí

Không có nhận xét nào